பரதத்தில் கலக்கும் “மிஸ் தமிழ்நாடு அழகி -ஷீபா லூர்தஸ்…!!

ஒரு பெண் சகல துறைகளிலும் ஆர்வமும் பயிற்சியும் தேர்ச்சியும் பெற்று விளங்குவது சாத்தியமா? இந்த கேள்விக்கு தானே சகல சாட்சியும் உதாரணமாகவும் இருந்து ” எஸ்…முடியும்…” என நிரூபித்து காட்டி இருக்கிறார், முன்னாள் மிஸ் தமிழ்நாடு பட்டம் பெற்ற ஷீபா லூர்தஸ்… தொழில்நுட்பம், பேச்சு, பரதநாட்டியம், அழகு, புத்திக்கூர்மையான அறிவு, சாதுர்யம், தொழிற்துறை, சமூகசேவை, பத்திரிக்கை, போராட்ட குணம், மனிதம்,,கவிதை, எழுத்து, கலை, இலக்கியம், சுற்றுச்சூழல் விழிப்புணர்வு என இவர் தொடாத துறைகளே இல்லை எனலாம்…

இந்த தங்க மங்கை ஷீபா லூர்தஸ்….ஆச்சரியங்களின் அணிவகுப்பு – அதிசயங்களின் முழு தொகுப்பு – பூமிக்கு வந்த அறிவு தேவதை…

யாரோ எழுத காத்திருக்கும், முடிக்க முடியாத பேரழகு
இனிய கவிதை தான்- ஷீபா லூர்தஸ்…

இந்திய பாரம்பரிய நடனத்தின் உலகில், பரதநாட்டியம் மிகவும் மரியாதைக்குரிய மற்றும் சிக்கலான கலை வடிவங்களில் ஒன்றாக நிற்கிறது. இது பல நூற்றாண்டுகளின் பாரம்பரியம், கலாச்சாரம் மற்றும் ஆன்மீக வெளிப்பாடு ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியது.

இந்த வசீகரிக்கும் நடன பாணியின் மையத்தில் புகழ்பெற்ற கலைஞர்களின் செல்வாக்கு உள்ளது, அவர்கள் அதை உலகளாவிய பாராட்டிற்கு உயர்த்தினர். இந்த பிரகாசங்களில், ஒரு பெயர் பிரகாசமாக பிரகாசிக்கிறது – டாக்டர் ஷீபா லூர்தஸ். அவரது கலைத்திறன் நடன உலகில் ஒரு அழியாத முத்திரையை பதித்தது இந்திய பெண்கள் எப்போதும் மூளையுடன் கூடிய அழகின் தலையாய கலவையாகவே இருந்திருக்கிறார்கள். வாழ்க்கையின் பல்வேறு பாதைகளில் இந்திய பெண்கள் பெற்ற வெற்றி, அவர்கள் இந்த நற்பெயரை மிகவும் தகுதியுடன் பெற்றுள்ளனர் என்பதை நிரூபித்துள்ளது.

பெண் ஆர்வலர்கள் பல சமூக மூட நம்பிக்கைகளை ஒழிப்பதில் துடிப்பான பங்கை ஆற்றி நம்பிக்கையின் ஒளிரும் விளக்காக விளங்கி வருகின்றனர். அவர்களில் மிகச்சிலரே அந்தந்த துறைகளில் சிறந்த பக்தியை வெளிப்படுத்தியுள்ளனர். இந்த கட்டுரை பல துறைகளில் நிபுணத்துவம் பெற்ற ஒரு வீர மங்கையை பற்றியது. டாக்டர் ஷீபா லூர்தஸ் ஒரு பாரம்பரிய நடனக் கலைஞர், சமூக சீர்திருத்தவாதி, டெக்னோகிராட், அழகுப் போட்டியாளர், எழுத்தாளர், தத்துவவாதி மற்றும் வணிக உத்தியாளர் என நன்கு அறியப்பட்டவர்.

இந்தியாவின் வளமான கலாச்சார பாரம்பரியத்தில் ஆழமாக வேரூன்றிய குடும்பத்தில் பிறந்தவர் டாக்டர் ஷீபா லூர்தஸ். இளம் வயதிலேயே பரதநாட்டியம் மற்றும் பொது சேவையில் அறிமுகமானார். கல்வியில் முதலிடம் வகித்த ஷீபா, தனது குழந்தைப் பருவத்தில் விளையாட்டுகளில் சிறந்து விளங்கினார். இவரது தந்தை ஒரு வலுவான சமூக மனசாட்சியை விதைத்தார், அதே நேரத்தில் ஒரு பரதநாட்டிய நடனக் கலைஞரான அவரது தாயார் சுதந்திரமான மனநிலையுடன் இருக்க கற்றுக்கொடுத்தார்.

புகழ்பெற்ற குருக்களின் வழிகாட்டுதலின் கீழ், டாக்டர் ஷீபா லூர்தஸ், ஒரு உள்ளார்ந்த திறமை மற்றும் கிளாசிக்கல் கலை வடிவத்தின் மீது அசைக்க முடியாத அர்ப்பணிப்பை வெளிப்படுத்தினார், அதன் சிக்கலான நளினங்கள், உணர்ச்சி வெளிப்பாடுகள் மற்றும் கதை சொல்லும் நுட்பங்களில் விரைவாக தேர்ச்சி பெற்றார். பரதநாட்டியம் தவிர, ஷீபா தனக்குப்பிடித்த கிளாசிக்கல் மோகினியாட்டம் நடனத்திலும் தேர்ச்சி பெற்றிருந்தார். டெக்னாக்ராட் என்பதால், ஷீபா ஐடி இன்ஜினியரிங் இளங்கலை முடித்த பிறகு தனது முதல் ஐடி தொழில்நுட்ப திட்டத்திற்காக ஐரோப்பாவின் குரோஷியா நாட்டிற்கு சென்றார்.

ஷீபாவை பணியமர்த்திய அமைப்பு, அறிவாற்றல் உளவியலில் முதுகலை மற்றும் முனைவர் பட்டம் பெற அவருக்கு ஆதரவளித்தது. அவர்‘மிஸ் தமிழ்நாடு அழகி’ பட்டத்தையும் வென்றார் . மேலும் ‘மிஸ் பியூட்டிபுல் ஐஸ் மற்றும் மிஸ் பியூட்டிபுல் ஹேர்’ ஆஃப் தென்னிந்தியாவின் பட்டத்தையும் பெற்றார். சுவாரஸ்யமாக, ஷீபா தனது மிஸ் தமிழ்நாடு நிகழ்ச்சியில் பார்வையாளர்களின் வழக்கமான நடன அசைவுகளின் கோரிக்கையை கருத்தில் கொண்டு தனது திறமை சுற்றில் மேற்கத்திய (Western dance) நடனத்தை நிகழ்த்தினார். நடிப்பு அல்லது ஊடகத்துறையே அவரது ஆர்வமா என்று மக்கள் அவரிடம் கேட்டபோது, ​​’ஃபேஷன் வெறும் பொழுதுபோக்கு மட்டும் தான், தொழிலாக முடியாது’ என்று பணிவுடன் பதிலளித்தார்.

அவர் தொடர்ந்து தன் தத்துவத்தை சொன்னார் ‘அழகு என்பது அழகான சருமம் அல்லது உடலைக் கொண்டிருப்பது அல்ல. உள்ளே என்ன இருக்கிறது என்பது பற்றியது. உங்களிடம் நல்ல மற்றும் மகிழ்ச்சியான ஆளுமை இருந்தால், நீங்கள் உள்ளே இருந்து உங்களை அழகாக கருத வேண்டும்’. குறுகிய காலத்தில் தனது தலைமைத்துவ திறன்களால், 30 பில்லியன் டாலர் போர்ட் ஃபோலியோவை நிர்வகிக்கும் நோர்டிக் வங்கிகளில் ஒன்றின் வணிக சிஐஓவாக தன்னை உயர்த்திக் கொண்டார்.

அதுமட்டுமல்ல, 40+ நாடுகளின் அழகை நேரில் பார்த்து ரசித்துள்ளார். நமது கிரகத்தின் இயற்கை அன்னையின் அழகைக் காண உலகம் முழுவதும் சுற்றி வர பேராசை கொண்டவர் என்று அவர் எப்போதும் குறிப்பிட்டார். அவர் ஸ்வீடனில் வசித்த போது பல்வேறு தேசங்களைச் சேர்ந்த நான்கு கைவிடப்பட்ட குழந்தைகளைத் தத்தெடுத்து வளர்த்து வருகிறார், மேலும் அவர்கள் தங்கள் வாழ்க்கையில் ஸ்திரப்படுத்தப்படுவதற்கு தனது பதின்வயதை அர்ப்பணித்தார். தன் பிறப்பின் நோக்கத்தை ஒரு சிறு வட்டத்திற்குள் அடைத்துவிட முடியாது என்று உணர்ந்ததால், அவர் சுயநலமாக வாழ விரும்பவில்லை என்கிறார், ஷீபா. ஃபேஷன் மற்றும் நடனத்தை தனது தொழிலாக ஏற்காத அவர் ஏன் அழகிப்போட்டியில் கலந்துகொண்டார் என்று கேட்டதற்கு, அவரது அதிரடியான பதில் அனைவரையும் வியக்க வைத்தது. அழகுப் போட்டி என்பது தான்.!

அழகு மட்டுமல்ல, மனப்பான்மை மற்றும் IQ விஷயங்களும் கூட என்பதால், அவர் தனது திறமைகளை சுயமதிப்பீடு செய்ய இதுபோன்ற போட்டிகளில் பங்கேற்றார். அவர் தனது பதிலைத் தொடர்ந்தார், சமூகத்தில் நேர்மறையான தாக்கத்தை உருவாக்க எப்போதும் ஆசைப்படுகிறேன், இது சாமானியரை விட ஒரு பொது நபரால் பிரசங்கிக்கப்படும்போது மிகவும் சக்தி வாய்ந்ததாக இருக்கும். சமூக மற்றும் மனித உரிமைகள் சார்ந்த அமைப்பு மற்றும் நிகழ்வுகளை மேம்படுத்துவதற்காக அவர் தனது பாரம்பரிய நடன கலைத்திறன் மற்றும் அழகுப் போட்டி தலைப்பை பயன்படுத்தி வருகிறார்.

வெளிநாட்டில் இருந்து பல தமிழ் தொழிலாளர்களை மீட்டெடுத்த முக்கிய நபர்களில் இவரும் ஒருவர். அவர் பல மனித நல அமைப்புகளில் தேசிய பதவிகளை தலைவராக பயணித்து வருகிறார். பொது பார்வையில் இருந்து ஒரு சமூக நபராக இருப்பதால், அவருடைய நெருங்கிய வட்டத்திற்கு மட்டுமே தெரியும், அவர் மிகவும் பாரம்பரியமானவர்,  அவர் எப்போதும் தன் தத்துவங்களில் பிடிவாதமாக இருக்கிறவர் என்று. ஸ்டாக்ஹோம், ஸ்வீடன் மற்றும் பிற ஐரோப்பிய நாடுகளில் உள்ள உலக வர்த்தக மையத்தில் டாக்டர் ஷீபா லூர்தஸ்.

இவரது நிகழ்ச்சிகள் பாரம்பரியம் மற்றும் புதுமைகளின் தடையற்ற கலவையால் பார்வையாளர்களை மயக்கியது. ஒவ்வொரு அழகான அசைவு மற்றும் நுணுக்கமான வெளிப்பாட்டின் மூலம், அவர் பழங்கால புராணக் கதைகள், வரலாற்று விவரிப்புகள் மற்றும் ஆன்மீக கருப்பொருள்களின் சாரத்தை சிரமமின்றி வெளிப்படுத்தினார். அவரது வசீகரிக்கும் மேடை இருப்பு மற்றும் அப்பழுக்கற்ற முடியாத நுட்பம் இந்தியாவிலும் சர்வதேச தளங்களிலும் அவருக்கு பரவலான பாராட்டுகளை பெற்றது. ஆச்சர்யமான உண்மை என்னவென்றால், அவர் தனது பாரம்பரிய நடன திறனை அறக்கட்டளை காரணங்களுக்காக நிதி திரட்ட மட்டுமே பயன்படுத்தினார்,

மேலும் தனது வருமானத்திற்காக தனது ஐடி தொழிலை எப்போதும் நம்பியிருந்தார்.
அவர் ‘யுனைடெட் சமாரிடன்ஸ் இந்தியா’ அறக்கட்டளையின் நிறுவனர் ஆவார். குறிப்பாக, துக்கத்தால் பாதிக்கப்பட்ட பெண்கள், குழந்தைகள், மாற்றுத்திறனாளிகள், பிற்படுத்தப்பட்டோர் மற்றும் துஷ்பிரயோகத்தால் பாதிக்கப்படும் விலங்குகள் போன்ற சேவைகளை ஆற்றி வருகிறார். அவரது அமைப்பு ஒவ்வொரு ஆண்டும் 5 லட்சம் நாட்டு மரங்களை நடுகிறது. மேலும் அவை சாத்தியமான நிலப்பரப்புகளில் நகர்ப்புற காடுகளை உருவாக்குகின்றன. நகர்ப்புற காடு வளர்ப்புத் திட்டங்களின் மூலம் தனது வாழ்நாளில் இதுவரை 25 லட்சம் மரங்களை நட்டுள்ளதாக எங்களுடன் பகிர்ந்து கொள்வதில் பெருமிதம் கொள்கிறார்.

நாளைய வரலாறு புலனாய்வு இதழின்,,,,

மேலும் பல முக்கிய காணொளி செய்திகள் காண,

Please Subscribe to This Channel to get current news ↓

https://www.youtube.com/channel/UCBXly8ucYf64DrK5QkzMOZQ

1500 குடிசைவாசிகள், ஜிப்சி மக்கள், வீடற்றவர்கள் மற்றும் மனவளர்ச்சி குன்றியவர்களின் பசியைப் பூர்த்தி செய்யும் ‘மெகா பட்டினி நிவாரண நிகழ்ச்சிகளை’ அவர் தொடர்ந்து நடத்துகிறார். மேலும் மாற்றுத்திறனாளிகள் தங்கள் திறமையான பகுதிகளை மேம்படுத்துவதன் மூலம் சுதந்திரமாக வாழ ஆதரவளிக்கிறது. சேவை உலகில் அவரது சிறப்பான பங்களிப்புகளுக்காக ‘சேவைச்செம்மல் அன்னை தெரசா விருது’ மற்றும் பிற தேசிய/சர்வதேச விருதுகளையும் வென்றார். ஒவ்வொரு ஆண்டும் 2500 பேரை கண் தானத்திற்காக பதிவு செய்ய இலக்கு வைத்துள்ளார். மேலும் அவரது அனைத்து நேர திட்டமும் மரம் வளர்ப்பு ஆகும். மேலும் அவர் முழு உடல் தானம் செய்தவர் மற்றும் தொடர்ச்சியாக இரத்த தானம் செய்பவர்.

ஆனால் அவர் பாரம்பரிய எல்லைகளை மீறி, பல்வேறு துறைகளில் சிறந்து விளங்கும் அரிய நபர்களில் ஒருவராக இருப்பதால், அவர் செல்லும் ஒவ்வொரு பாதையிலும் ஒரு அழியாத அடையாளத்தை விட்டுச்செல்லும் ஒரு பாரம்பரிய நடனக் கலைஞரை விட சமூக சீர்திருத்தவாதியாக இந்திய சமூகத்தால் அங்கீகரிக்கப் படுகிறார். ஷீபா 2014-ம் ஆண்டிற்கு பிறகு, தொழில்நுட்பத் துறையில் கவனம் செலுத்தியதால், 2014 ஆம் ஆண்டிற்குப் பிறகு எந்த ஒரு பாரம்பரிய நடனத்தையும் தொடர்ந்து நடத்தவில்லை என்றாலும், இன்றும், டாக்டர் ஷீபா லூர்தஸின் செல்வாக்கு நடன உலகிலும் தொண்டு உலகிலும் தொடர்ந்து எதிரொலிக்கிறது.

மனித உணர்வு மற்றும் ஆன்மீகத்தின் ஆழத்தை தூண்டும் பரதநாட்டியத்தின் காலமற்ற அழகை ஆராய கலைஞர்களை ஊக்குவிக்கிறது. அவரது கடந்தகால நிகழ்ச்சிகளின் மாயாஜாலத்தால் பார்வையாளர்கள் தொடர்ந்து மகிழ்ந்து வருவதால், டாக்டர் ஷீபா லூர்தஸ், மனிதநேயத்தை வெளிப்படுத்தும் கலை வடிவத்தை சித்தரித்து, நம் அனைவரையும் உயர்த்தவும், ஊக்குவிக்கவும், ஒன்றிணைக்கவும் கலையின் நீடித்த ஆற்றலை நினைவூட்டி, சிறந்து விளங்கும் ஒரு ஒளிரும் விளக்காக சமுதாயத்தில் வலம் வருகிறார். நம் தலைமுறைக்கு டாக்டர் ஷீபா லூர்தஸ் போன்ற சமூக ஆர்வலர்கள் தேவை, ஏனென்றால் அவர்கள் வழிகாட்டுதல் மற்றும் உத்வேகம் வழங்கும் ஒழுக்கம், மதிப்புகள் மற்றும் இலட்சியங்கள் பற்றிய முக்கியமான செய்திகளை மக்களிடம் கொண்டு சேர்க்கின்றனர் என்பதே நிதர்சனமான நிசம்…!!

– சிறப்பு செய்தியாளர்
-ஆர்.கே பூவேந்தன்.

Leave a Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Search

Recent Posts

Follow by Email
Instagram
Telegram
WhatsApp